JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA,
OFISI YA WAZIRI MKUU
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

SHULE YA MSINGI MARTIN LUTHER

P. O. Box 1786 Dodoma. Tel. +255 26 2395029, +255 784 449098
Fax +255 26 2395030 (www.martinlutherschooldodoma.sc.tz)

“Elimu bora zaidi kwa kizazi kipya”

DARASA LA III
HISTORIA YA TANZANIA NA MAADILI

KAZI YA NYUMBANI - JUNI 2026

JINA LA MWANAFUNZI:

MAELEKEZO

1. Kumbuka kuandika majina yako matatu kwa usahihi.
2.Jibu maswali yote kulingana na maelekezo.
3.Soma maswali kwa ufasaha kabla ya kujibu.

4. Kazi hii inapaswa kurudishwa shuleni pindi tu shule
itakapofunguliwa.
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Chagua herufi ya jibu sahihi miongoni mwa machaguo uliyopewa kisha uandike herufi ya jibu hilo
katika kisanduku kilichowazi.
1. Biashara ya utumwa ilianza mara tu baada ya wageni kutoka nchi za uarabuni kuja hapa nchini,
ambapo soko kuu la biashara hii lilikuwa ni;
A. Zanzibar B. Tanga C. Kilwa D. Bagamoyo | ]

. Katika eneo la Tendaguru - Lindi paligundulika mabaki ya mjusi mkubwa duniani aitwae Dinosaria na
mabaki hayo kuchukiliwa na kupelekwa nchini Ujerumani. Je, uvumbuzi huo ulitokea mwaka gani?
A. 1999 B. 1906 C. 1959 D. 1996 [ ]

. Miongoni mwa urithi wa kihistoria tulionao hapa nchini ni nyayo za binadamu wa kale zinazopatikana
eneo la Laetoli — Ngorongoro — Arusha. Je, nyayo hizo zinaaminika zipo tangu miaka mingapi
iliyopita?

A. 1,500,000 B. 2,800,000 C. 3,700,000 D. 3,400,000 [ ]

. Ni sehemu ya maneno yaliyokopwa kutoka katika lugha ya kiarabu na kuwekwa katika lugha ya
Kiswahili.
A. Dunia B. Gunia C. Pesa D. Shikamoo [ ]

. Ni eneo ambalo ni sehemu ya urithi hapa nchini na umaarufu wake unatokana na uwepo wa michoro
ya mapangoni.
A. Kondoa - Irangi — Dodoma B. Olduvai — Arusha [ ]
C. Kunduchi — Dar-es-Salaam D. Laetoli — Arusha

. Hustoria ya Tanzania imeundwa na matukio mbalimbali ambayo yalitokea kipindi cha nyuma. Je, ni
tukio gani lilitokea mnamo mwaka 20027
A. Vita ya majimaji B. Ajali ya treni — Dodoma [ ]
C. Kifo cha Nyerere D. Uvumbuzi wa Dinosaria

. Kusalimiana ni mojawapo ya matendo ya kimaadili katika jamii. Watu walisalimiana kwa mitindo
ifuatayo ISIPOKUWA,; [ ]
A. Kusimama B. Kupiga magoti ~ C. Kusikiliza masimulizi  D. Kushikana mikono
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8. Maadili ni mwenendo au utendaji uliokubalika katika jamii. Miongoni mwa matendo yafuatayo nit endo
lipi halifai katika jamii?
A. Kuwatembelea wagonjwa B. Kusema ukweli [ ]
C. Kuwasaidia wengine D. Kutoa na kupokea rushwa

9. Jamii zilizoishi maeneo ya Pwani ya bahari ya Hindi wakati wa biashara na watu kutoka mashariki ya
mbali na kati walirithi tamaduni za kigeni kama vile;
A. Dini ya kiislamu B. Dini ya kikristo C. Makanisa D. Shule [ ]

10. Kitendo cha kutoa au kupokea fedha au kitu cha thamani ili kutenda kinyume na haki ya mtu
mwingine huitwa;
A. Utumwa B. Rushwa C. Haki D. Wajibu [

11. Aina ya urithi unaohusu masuala ya kijamii yaliyorithiwa kutoka vizazi vilivyopita ambayo hayawezi
kushikika au kuonekana ni; [
A. Urithi B. Magofu C. Urithi usioshikika ~ D. Urithi unaoshikika

12. Urithi wa bidhaa kama sahani na shanga zilizoletwa na wageni kutoka mashariki ya mbali na kati
hupatikana; [
A. Kilwa B. Zanzibar C. Arusha D. Bagamoyo

13. Kumbukumbu ya matukio yaliyotokea zamani za kale katika jamii zetu huitwa; [
A. Historia B Urithi C. Maadili D. Historia ya Tanzania

14. Ni jumba lililokuwa ikulu ya Sultani wa Kilwa.
A. Caravan-Serai  B.Husuni—Kubwa  C. Msikiti mkuu D. Kunduchi [ ]

15. Eneo la Oldupai — Arusha kuligunduliwa fuvu la binadamu wa kale. Je, fuvu hilo liligunduliwa mwaka
gani?
A. 1906 B. 1900 C. 1959 D. 1961 [ ]

16. Miongoni mwa aina zifuatazo za mavazi ya asili ni vazi gani huvaliwa na jamii ya Wamaasai?
A. Kupilo B. Kishade C. Mgolole D. Lubega [
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17. Kila jamii ina taratibu, kanuni, sheria na miongozi ambayo kama wanajamii wamekubaliana kuifuata
na kuitii. Je, miongozo, sheria, kanuni na taratibu zilizopo katika jamii huitwa;
A. Utamaduni B. Urithi C. Kanuni D. Utandawazi [ ]

18. Urithi wa asili hujumuisha vitu au maumbo mbalimbali ya kuvutia na kustaajabisha ambayo huunda
sura ya nchi. Je, miongoni mwa mambo yafuatayo ni jambo gani huunda sura ya nchi?
A. Sanaa B. Milima C. Ufundi D. Maarifa [ ]

19. Tanzania ni nchi ambayo ina urithi mwingi wa asili na wa aina tofauti tofauti. Miongoni mwa maziwa
yafuatayo ambayo ni sehemu ya urithi wa asili ni ziwa gani refu kuliko maziwa yote duniani?
A. Ziwa Nyasa B. Ziwa Viktoria C. Ziwa Tanganyika D. Ziwa Eyasi [ ]

20. Mbuga ya Serengeti ni mbuga ambayo hupatikana katika mikoa ya Mara na Arusha, pia hufika mpaka
nchi jirani ya Kenya ambapo huko huitwa?
A. Serengeti B. Maasai Kenya C. Simba safari D. Maasai Mara [ ]

21. Mlima mrefu Zaidi hapa barani Afrika hupatikana nchi gani?
A. Tanzania B. Kilimanjaro C. Kenya D. Malawi

22. Madini ni sehemu ya urithi wa asili ambao Tanzania imebarikiwa nao. Miongoni mwa madini
yafuatayo ni madini gani hupatikana Tanzania pekee?
A. Chumvi B. Tanzanaiti C. Chuma D. Dhahabu [

23. Tanzania ni nchi ambayo imeundwa na jamii zenye makabila mbalimabli Zaidi ya 120. Je, kabila la
Wamakonde hupatikana katika mkoa gani?
A. Mwanza B. Tanga C. Mtwara D. Mbeya [ ]

24. Visiwani Zanzibar kuna mbuga ya Wanyama ya Jozani ambayo ni mbuga pekee inayopatikana katika
visiwa hivyo. Je, mbuga hii ni maarufu kwa aina gani ya Wanyama? [ ]
A. Simba B. Tembo C. Swala D. Mbega wekundu

25. Msingi wa utamaduni ambao huhimiza watu kuungana na kufanya jambo au kazi kwa pamoja na
umoja ili kuleta ufanisi Zaidi ni;
A. Ushirikiano B. Tabia njema C. Mavazi D. Kuheshimiana [
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Oanisha maneno kutoka KIFUNGU “A” na KIFUNGU “B” ili kuleta maana kamili.

KIFUNGU “A”

MAJIBU

KIFUNGU “B”

26.

Kuomba fedha au zawadi ili kufanya jambo fulani

[ ]

A

Uhusiano

27.

Jumba la wafanya biashara ya utumwa

[ ]

B.

Adumu

28.

Dini, mila, maarifa na elimu ya jadi

[ ]

C.

Kumnyima mtoto
chakula

29.

Mdundiko

. 10.12.1963

30.

Uhuru wa Tanganyika

. Ngoma ya

Wagogo

31.

Sehemu ambayo nyaraka za kihistoria hutunzwa

. Wajibu wa mtoto

32.

Huelezea matendo yanayofaa na yasiyofaa katika jamii

. Vyanzo vya

historia

33.

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar

. Mabonde

34.

Bugobogobo

. Wamisionari

35.

Kifo cha Mwl. Nyerere

. Haki

36.

Maeneo yenye historia ya utumwa

. Butiama — Mara

37.

Makanisa yaliyojengwa na wamisionari

. Wangoni

38.

Jambo au mambo ambayo mtu anapaswa kuyafanya au
kuyatimiza

. Wajibu

39.

Lizombe

. Azania front

40.

Makumbusho ya Mwl. Nyerere

. Bagamoyo na

Zanzibar

41.

Jambo au kitu chochote unachostahili kuwa nacho kwa
mujibu wa sheria

. 14.10.1999

42,

Wageni kutoka Ulaya

. Wasukuma

43.

Isimila — Iringa na Olduvai — Arusha

26.04.1964

44,

Kusikiliza masimulizi na vyombo vya habari

Maadili

45,

Kufanya kazi ndogondogo

Makavazi

46.

Sansa

09.12.1961

47.

Uhuru wa Zanzibar

Wazaramo

48.

Matendo yanayokiuka haki za mtoto

. Urithi usioshikika

49,

Ngoma ya asili ya Wamaasai

Caravan - Serai

50.

Hali ya watu kuwa na ufungamano katika jamii
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Chagua jibu sahihi kwenye mabano kisha andika kwenye nafasi iliyoachwa wazi.
51. Wafanyabiashara wa biashara ya utumwa walitoka nchi za (Afrika, Ulaya,
Uarabuni)

. Wageni kutoka Ulaya walituachia urithi wa mazao mbalimbali kama vile (karafuu,
mihogo, iliki)

. Sehemu ya maeneo yaliyokopwa kutoka lugha ya kihindi na kuwekwa katika lugha ya Kiswahili
(marahaba, dunia, mwalimu)

. Wamisionari walikuja nchini kwa lengo la kueneza dini ya (kiislamu, kihindu, kikristo)

. Miongoni mwa maadili yanayosisitizwa katika jamii zetu ni pamoja na
(kupenda kufanya kazi, kuiba, kutoa rushwa)

. Ni elimu kuhusu matukio yaliyotokea nchini Tanzania tangu mwanzo wa maisha ya watu mpaka sasa
(historia, urithi, historia ya Tanzania)

. Kupata taarifa za kihistoria kupitia habari na simulizi zilizoandikwa kwenye vitabu huitwa
(masimulizi, kusoma vitabu, tovuti)

. Mwana akiolojoa aliyevumbua fuvu la zamadamu huitwa (Dkt Patric
Kamanga, Dkt Louise Leakey, Dkt Alberto Mwanitu)

. Mfumo ambao binadamu alitumikishwa bila malipo na kumilikiwa na mtu mwingine huitwa
(utumwa, utumishi, wajibu)

60. urithi wa asili unaoshikika. (zana za kale, milima, magofu)

Chagua jibu sahihi kutoka katika kisanduku hapo chini kisha uandike jibu hilo kwenye nafasi
iliyoachwa wazi.
Udhalilishaji, Ukatili, Unyanyasaji, Maadili, John P. Magufuli,
Engaruka - Arusha, Ziwa Nyasa, Mlima Kilimanjaro, Ziwa Viktoria
61. Ziwa namba nane kwa ukubwa duniani ni




JINA: DARASA I

62. ni kitendo cha kufanyiwa matendo ya kuaibishwa.

63. Matendo ya kuumiza, hali ya mateso na maumivu dhidi ya mtu mwingine kwa makusudi

64. Rais wa awamu ya tano wa Jamhuri ya muungano wa Tanzania

65. Eneo lenye magofu ya miundombinu ya umwagiliaji

Chunguza matendo katika jedwali yanayohusu haki na wajibu wa mtoto. Weka alama ya vyema (v/)
katika sehemu ya haki kama tendo ni la haki na sehemu ya wajibu kama tendo ni la wajibu.
MATENDO HAKI WAJIBU
66. Kuwasalimia watu wengine na waliokuzidi umri
67. Kupata mahitaji ya shule, chakula na malazi
68. Kushirikishwa kufanya maamuzi
69. Kuwathamini watu wenye mahitaji maalumu
70. Kupata nafasi ya kucheza
71. Kupata malezi bora
72. Kuheshimiwa na watu wengine
73. Kulindwa
74. Kufanya kazi zinazoendana na umri wake
75. Kupata elimu bora

Jaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuandika majibu sahihi.
76. Vitendo vya rushwa huweza kufanyika katika maeneo mbalimbali kama vile;
)
ii)

77. Jamii zetu zinasisitizwa kuwasaidia watu wengine na kusaidia watu wenye mahitaji maalumu. Taja
makundi mawili (2) yenye uhitaji maalumu.
)
ii)

78. Orodhesha magofu mawili (2) yaliyojengwa na watu kutoka mashariki ya mbali na kati.
)
i)




JINA: DARASA I

79. Kutoa taarifa pindi unapoona vitendo vya rushwa ni njia mojawapo ya kuzuia na kupambana na
rushwa. Ni sehemu gani unaweza kutoa taarifa juu ya uwepo wa rushwa?

80. Chombo kilichoundwa na serikali ili kuzuia vitendo vya rushwa kinaitwa

81. Kila jamii ina utamaduni wake wa namna ya kuishi na kutenda, jamii moja hutofautiana utamaduni na
jamii nyingine, hasa katika mavazi. Orodhesha aina mbili (2) za mavazi ya asili.
)
ii)

82. Wajibu wa mtoto umegawanyika katika sehemu mbili (2) ambapo mtoto anao wajibu anapokuwa
shuleni na nyumbani. Je, ni wajibu gani alionao mtoto akiwa nyumbani?
)
ii)

83. Orodhesha matukio mawili yanayounda historia ya Tanzania.
)
i)

84. Jamii za kale ziliweza kushirikiana katika shughuli mbalimbali za kijamii. Taja shughuli ambazo jamii
za kale ziliweza kushirikiana.
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Chunguza picha ifuatayo kisha jibu maswali yanayofuata.
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Maswali
86. Picha hapo juu inaonesha mabaki (magofu) ya jengo gani?

87. Jengo hilo lilijengwa katika mji gani?

88. Je, jengo hilo katika picha lipo katika aina gani ya urithi?

89. Jengo hilo lilijengwa na watu kutoka mataifa ya ukanda upi?

90. Taja jaengo lingine ambalo lilijengwa katika mji ambao jengo hapo juu katika picha hupatikana
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Chunguza kielelezo kifuatacho kisha jibu kwa kujaza nafasi zilizowazi.

URITHI WA KITAMADUNI

A4

A4
MAVAZI YA ASILI VYAKULA VYA ASILI

Soma kwa makini sentensi zifuatazo zinazoeleza mtiririko wa viongozi wa juu wa Tanzania, kisha
panga sentensi hizo kwa mtiririko kuanzia na sentensi inayoelezea kiongozi wa kwanza hadi wa sasa
kwa kuandika herufi A - F.

95.

96.

97.

98.

99.

Benjamini Wiliam Mkapa aliiongoza Tanzania kwa miaka 10 mara baada ya Ali Hassan Mwinyi
kuanzia mwaka 1995 — 2005. [

Kuanzia mwaka 2005 mpaka 2015, Rais wa Tanzania alikuwa ni Jakaya Mrisho Kikwete ambae pia
aliongoza kwa miaka 10. [

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliongoza Tanzania kwa miaka 21 kuanzia mwaka 1964 hadi
mnamo mwaka 1985. [

Kuanzia mwaka 2021 mpaka sasa Rais anaeiongoza Tanzania ni Samia Suluhu Hassani. [

Ali Hassani Mwinyi aliiongoza Tanzania kwa miaka 10 mara baada ya Mwl Nyerere kuanzia mwaka
1985 mpaka 1995. [ ]

. John Pombe Magufuli ndiye Rais aliyeiongoza Tanzania kwa muda mfupi zaidi, aliongoza kwa miaka

saba (7) tu kuanzia 2015 hadi 2021 ambapo alifariki. [ ]

“Elimu ni uzima wangu” (Mithali 4:13)
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