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HISTORIA YA TANZANIA NA MAADILI

JINA LA MWANAFUNZI:

MAELEKEZO

1. Kumbuka kuandika majina yako matatu vizuri.
2.Jibu maswali yote kulingana na maagizo.

3.Soma maswali yote kwa uangalifu kabla ya kujibu.

4. Kifurushi hiki cha likizo kinapaswa kurudishwa shuleni
tunapofungua.
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JINA LA MWANAFUNZI DARASA LA1V
SEHEMU A

1. Jibu vipengele (i) - (xxx) kwa kuchagua jibu sahihi na kuandika herufi yake katika
kisanduku ulichopewa.
i.  Kitendo kipi kati ya hivi vifuatavyo ni kinyume na maadili?
A. Kuheshimiana B. Matumizi ya madawa ya kulevya
C. Kukataa rushwa D. Kushirikiana [ ]

i.  Kipindi cha zama za mawe za kati kilishuhudia maendeleo gani ya kipekee katika maisha ya

binadamu?
A. Ugunduzi wa moto B. Makazi ya kudumu
C. Ugunduzi wa chuma D. Uvuvi na uwindaji [ ]

ji. ~ Binadamu wa kale alitengeneza moto kwa kutumia vijiti viwili. Je, Kijiti kilichotumika
kuchochea moto kilijulikana kwa jina gani?
A. Ulindi B. Ulimbombo C. Uwindi D. Muanzi [ ]

iv.  Matendo ganikati ya haya si wajibu wa mtoto?
A. Kufanya usafi binafsi wa mwili na nguo zake
B. Kutafuta fedha za chakula cha familia nyumbani
C. Kufanya usafi mahali anapolia chakula
D. Kusaidia wazazi na walezi kufanya kazi mbalimbali [ ]

v.  Jamii za watanzania zilizingatia maadili katika utoaji wa tiba asili. Ni maadili gani
yalizingatiwa katika tiba asili kati ya haya yafuatayo?
A. Uadilifu, upendo, huruma B. Uongo, udanganyifu, uoga
C. Uchafu, ukatili, upole D. Udanganyifu, ubabaishaji, ulaghai [ ]

vi.  Kusimamia na kulinda haki za Watoto ni wajibu wa nani?
A. Wazazi na walezi B. Walimu pekee
C. Viongozi wa serikali D. Jamii nzima [ ]

vii. ~— Miji ipi hapa Tanzania ilikuwa ni maarufu kwa biashara ya utumwa?

A. Dodoma na Tabora B. Bagamoyo na Zanzibar
C. Kibah ana Kilwa D. Kilwa na Butiama [ ]
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JINA LA MWANAFUNZI DARASA LA1V

vii.

Xi.

Xii.

Xiii.

Xiv.

XV.

XVi.

Kusalimiana ni mojawapo ya matendo ya maadili. Zifuatazo ni njia za kusalimiana,
ISIPOKUWA

A. Kushikana mikono B. Kupiga goti

C. Kushika Kichwa D. Kupiga makofi [ ]

Habibu ni mtoto wa dada wa baba yangu. Je, ninamwitaje Habibu?
A. Kaka B. Dada C. Mpwa D.Binamu | ]

Jumba lililotumiwa na mfalme au Sultani wa Kilwa kama makazi lilitwaje?
A. Husuni kubwa B. Ngome ya Yesu
C. Caravan Serai D. Azania Front [ ]

Vitu au mambo yenye thamani ambayo tumeyapokea kutoka vizazi vilivyotangulia huitwaje?
A. Makumbusho  B. Sanamu C. Urithi D. Historia | ]

Kuna aina ngapi za urithi?
A. Tano B. Mbili C. Tatu D. Sita [ ]

Mtoto ana wajibu wa kushiriki katika shughuli za kijamii na taifa lake. Zifuatazo ni shughuli
za jamii na taifa ambazo mtoto anaweza kushiriki ISIPOKUWA

A. Shughuli za msiba B. Kupiga kura katika uchaguzi mkuu

C. Ibada na harusi D. Sherehe za kitaifa [ ]

Kipi kati ya haya yafuatayo siyo miongoni mwa matendo ya kujithamini?
A. Kunawa mikono baada ya kutoka masalani
B. Kuvaa mavazi nadhifu
C. Kutumia mwamvuli wakati wa mvua
D. Kutumia madawa ya kulevya [ ]

Sheria ya mtoto nchini Tanzania ilitungwa mwaka gani?
A. 2009 B. 2014 C. 2013 D. 2019 [ ]

Kitendo cha kupiga hatua kutoka ngazi ya chini hadi ya juu kimaisha huitwaje?
A. Elimu B. Maendeleo C. Uhuru D. Kutofanikiwa [ ]
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JINA LA MWANAFUNZI DARASA LA1V

XVil.

XViii.

XiX.

XX.

XXi.

XXil.

XXiil.

XXiV.

XXV.

XXVi.

Jambo lipi kati ya haya yafuatayohujenga uhusiano mwema na watu wengine?
A. Kutumia lugha ya upole B. Kutumia lugha ya kejeli
C. Kuwadharau wengine D. Kuwatukana wengine [ ]

Bendera ya Tanzania ina jumla ya rangi nne. Je, ni rangi gani huonesha uoto wa asili?
A. Kijani B. Njano C. Nyeusi D. Bluu [ ]

Watu waliojihusisha na shughuli za ufugaji wa chuma katika jamii za kitanzania waliitwaje?
A. Wahunzi B. Wahandisi C.Wasusi  D. Warugaruga [ ]

Ni urithi upi kati ya hii uliachwa na wamisionari waliotoka nchi za ulaya?

A. Mikuki B. Makanisa

C. Misikiti D. Michoro ya mapangoni [ ]
Ni tukio gani la kihistoria lilitokea katika nchi yetu mnamo tarehe 9/12/1961?

A. Tanganyika ilipata uhuru B. Nchi ya Tanzania iliundwa

C. Muungano wa Tanganyika na Zanzibar D. Mapinduzi ya Zanzibar | ]

Kitendo cha kuvuka Barabara maeneo yenye alama za pundamilia huashiria nini?
A. Utii wa sheria za shule B. Utii wa sheria za usalama barabarani
C. Kutotii sheria za barabarani D. Kuheshimu haki za Watoto [ ]

Bibi yangu anaishi kwenye nyumba ya umbo la mstatili iliyojengwa kwa fito, kukandikwa
kwa udongo kisha paa lake kufunikwa kwa udongo. Je, nyumba hiyo inaitwaje?

A. Manyata B. Msonge C.Tembe D.Banda [ ]
Elimu ya maadili ya afya ya uzazi kwa vijana iliyotolewa kabla ya ukoloni ilijulikana kama
A. Unyago na ususi B. Ufinyanzi na jando
C. Ususi na uhunzi D. Jando na unyago [ ]

Rushwa ni adui wa haki, ndio maana Tanzania imeundwa Taasisi maalumu ya kuzuia
kitendo hicho. Taasisi hiyo ni ipi?
A. TANAPA B. Katba  C. Benki kuu D. TAKUKURU [ ]

Neno mtemi lilitokana na neno “kutema’lenye maana ya kukata/ kufyeka mapori ili
kuongeza himaya. Utawala wa watemi ulianza katika jamii zipi hapa nchini?
A. Wahehe B. Wanyamwezi  C. Wanyaturu D. Wahaya | ]
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JINA LA MWANAFUNZI DARASA LA1V

XXVii.

XXViii.

XXiX.

Uvumbuzi wa zamadamu ulifanyika katika bonde la Olduvai mkoani Arusha. Je, fuvu hili la
zamadamu lilivumbuliwa mwaka gani?
A. 1964 B. 1961 C. 1957 D. 1959 [ ]

Taaluma ya uchunguzi wa kisayansi kuhusu masalia ya mambo ya kale na utamaduni wa
binadamu huitwa?
A. Makavazi B. Akiolojia C. Sayansi D. Makumbusho | ]

Mfumo uliotumiwa na jamii ya wahaya kumiliki ardhi kipindi cha ukabaila ulijulikana kama
A. Unyarubanja B. Umwinyi C. Ubugabire D. Utemi [ ]

2. Kwa kipengele cha (i- v) oanisha sehemu “A” na maneno yaliyopo sehemu “B” kwa
kuandika herufi ya jibu sahihi katika nafasi uliyopewa.

ORODHA *“A” MAJIBU ORODHA “B”

Mtemi Mkwawa A. Wahaya - Kagera

Mtemi Mirambo Wachaga - Kilimanjaro

Mangi Sina Wangoni - Ruvuma

iv.

Mtemi Rumanyika Wahehe - Iringa

V.

Mtemi Litti Kidanka Wanyamwezi — Tabora

mmoow

Wanyaturu — Singida

3. Oanisha orodha “A” na orodha “B” katika jedwali na kisha Andika herufi ya jibu sahihi
kwenye nafasi ya majibu uliyopewa.

ORODHA “A” MAJIBU ORODHA “B”
: A. Utengenezaji wa vitu kwa kutumia udongo
. Nyavu L
wa mfinyazi.
B. Ulisaidia shughuli za kilimo,uvuvi na
i.  Ufinyazi uwindaji kukua kwa kutengeneza vitu kama
majembe, mishale na ndoano.
i Ususi C. Kifaa chenye matundu kilichosukwa nyuzi
kitumikacho katika uvuvi.
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DARASA LAV

V.

Uhunzi

D. Utengenezaji wa vitu kwa kutumia udongo

tu

V.

Utengenezaji wa
chumvi

E.

Ulihusisha kutumia matete, makuti na
mianzi kutengeneza vitu kama mikeka,
vikapu na nyundo.

Ulifanyika hasa katika maeneo yenye maji
ambayo yana asili ya chumvi.

4. Oanisha maneno kutoka sehemu “A” na maneno yaliyopo sehemu “B” kisha Andika herufi

ya jibu sahihi katika nafasi uliyopewa.

MAJIBU

ORODHA “B”

ORODHA *“A”
.

Mwalimu Julius Nyerere
alichaguliwa kuwa raisi wa
kwanza

A. 26/04/1964

Kukazama kwa meli ya MV.
BUKOBA

B. 1962

Muungano wa Tanga nyika na
Zanzibar

C. 09/12/1961

Uhuru wa Zanzibar

D. 10/12/1963

Tanganyika ilipata uhuru

E. 1996

5. Kwa kipengele cha (i-v) chagua majibu katika jedwali kisha uyaandike katika nafasi
zilizoachwa wazi.

Kamati ya shule, Mwalimu, Mwalimu mkuu,
Mwalimu wa taaluma

viranja, Mwalimu wa nidhamu,

i.  Tunawaongoza wanafunzi wenzetu katika kukuza na kutunza maadili mema sisi ni akina nani?

ii. Huongozwa na wazazi ambao wamechaguliwa na wazazi wenye Watoto katika shule husika mimi
ni nani?
ii.  Mimi ndiye katibu wa kamati ya shule pia husimamia taaluma na nidhamu ya wanafunzi wote
shuleni. Mimi ni
iv. Husimamia na kufuatilia maadili na taaluma shuleni katika ngazi mbalimbali mimi ni nani?

v. Mimi ni kiongozi mkuu wa kusimamia maadili shuleni unafikiri nitakuwa nani?
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JINA LA MWANAFUNZI DARASA LA IV
6. Jibu maswali kipengele cha (i) - (v) kwa kuchagua jibu sahihi kutoka kwenye mabano.

i. Mchezo wa asili unaotumia nguvu (mieleka, mdako, bao)

ii. Maarifa na ujuzi wa asili katika utayarishaji wa dawa za asili ulifanyika kwa

(kuchemsha, kunywa, kuoga)

iii. Miti midogo mirefu mfano wa fimbo zilizosukwa kwa kamba kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za
asili ( mianzi, fito, makuti)

iv. Kutandaza au kuweka kitu kwenye mwanga wa jua au upepo kwa lengo la kukausha

(anika, banika, finyanga)

v. Vitu vilivyochongwa mfano wa Wanyama au binadamu kwa kutumia miti

(ukili,vivyago, dau)

7. Chunguza kielelezo kifuatacho kisha jibu maswali kipengele cha (i-iv) kwa kujaza nafasi
zilizoachwa wazi.

Mfumwa FE Chifu
7N

AL

Mnjama B
7K

-

\
Chila . Wakuu wa Kijiji

I

A

Maswali.
. Herufi A inawakilisha viongozi gani?

i. Herufi B inatoa tafsiri ya mnjama. Je, inatakiwa iandikwe nini?

ii. ~Kabila linalowakilishwa na mfumu huo hapojuu lilikuwa maarufu katika shughuli ipi kabla ya

ukoloni?

iv. Je, ni ngoma ipi ya jadi ya kabila lililotumia mfumo huo wa uongozi?

Page 7 of 12




JINA LA MWANAFUNZI DARASA LA1V

8. Chunguza kwa makini kielezo kifuatacho na kisha jibu maswali yafuatayo kipengele cha

(i-iv) kwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi.

Joachim Janeth
Maria Godwil Esta
Shadrack Mussa
Maswali.

. Kielelezo kilichooneshwa hapo juu kinawakilisha nini?
i. Niuhusiano wa aina gani umeoneshwa katika kielelezo hapo juu?
ii. Shadrack na Musa wanamuitaje Maria?
iv. Musa anamuitaje Joachim?

9. Chunguza kielelezo kifuatacho kwa umakini kisha jibu maswali kipengele cha (i-vi) kwa

kujaza jibu sahihi katika nafasi zilizoachwa wazi.

Mtemi

Wanamhala

[

Minula

1

Mganwe

[

Mtwale
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JINA LA MWANAFUNZI DARASA LA1V

Maswali.

i.  Kielezo hiki kinaonesha nini?
ii. Kabila gani lilitumia mfumo uliooneshwa hapo juu?
jii. Pendekeza ngoma ya asili ya kabila hilo?
iv. Katika maneno yaliyoandikwa kwenye mfumo huo neno lipi huwakilisha mkutano wa wazee wa

ukoo?

10. Kwa kipengele cha (i-v) chunguza picaha ifuatayo kwa umakini kisha jibu maswali kwa
kujaza nafasi zilizoachwa wazi.

Maswali.

. Shughuli ya ki Uchumi iliyooneshwa kwenye picha inaitwaje?

ii.  Tajajamii(2) mbili zilizojishughulisha na shughuli hii kabla ya ukoloni
a)

b)

ii. Pendekeza bidhaa (2) mbili zilizotengenezwa katika shughuli uliyoitaja
a)

b)

iv. Udogo wenye chembechembe za madini ya chuma uliochimbwa ardhini ili kuwekwa kwenye tanuru
uliitwaje?

v. Udongo ulipoyeyuka ulijitenge na maji maji ya chuma yaliyoganda katika tanuru. Majimaji hayo
yalijulikana kama
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JINA LA MWANAFUNZI DARASA LA 1V
11. Jibu maswali kwa usahihi kulingana na picha uliyopewa. Chunguza picha kwa makini.

Maswali.

. Picha hapo juu inaonesha shughuli gani ya Uchumi inayofanyika?

ii. Taja kifaa kimoja kinachitumika katika shughuli inayofanyika hapo juu?

ii. ~Taja faida moja ambayo wanaipata watu ambao walijishughulisha na shughuli hiyo

iv.  Ni maeneo yenye upatikanaji wa nini hasa amabako shughuli hiyo inaweza kufanyika

v. Taja shughuli nyingine ya Uchumi au uzalishaji amabayo inaweza kufanyika
Tanzania
12. Chunguza kwa umakini picha ifuatayo kisha jibu maswali kipengele cha (i-v) kwa kuandika
jibu sahihi katika nafasi iliyoachwa wazi.
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JINA LA MWANAFUNZI DARASA LA IV
Maswali.

I.  Alama gani katika picha hii huashiria uwepo wa rasilimali za madini nchini?

ii. Taja mazao mawili ya biashara yanayooneshwa na picha hapo juu
a)

b)

ii. Mwenge wa uhuru ni mojawapo ya alama zilizopo katika picha hapo juu. Je, uliwashwa kwa mara
ya kwanza lini?

iv. Alama ipi katika picha hapo juu kuwakilisha rasilimali za maji?
v. Ninani aliyebuni alama ya taifa inayoonekana katika picha hapo juu

13. Umepewa sentensi sita (i-vi) ambazo zimechanganywa zipange katika mtiririko ulio sahihi
kwa kuzipa herufi A, B, C, D, E naF.

. Hiiilisababisha binadamu kufanya majaribio zaidi ya utengenezaji wa moto [ ]
ii. Binadamu alipokuwa akitengeneza zana aligundua uwepo wa cheche za moto wakati

akigongagonga na kusugua mawe [ ]

ii. Binadamu alianza kwa kupekecha vijiti viwili vikavu ili kupata moto [ ]

iv. Baada ya kupata moto binadamu alianza kula vyakula vilivyopikwa, kubanikwa aua kuchomwa
[ ]
v. Pia binadamu Aliona cheche za moto zilizotokana na radi wakati radi ilipopiga [ ]
vi. Sayansi na teknolojia ya kutengeneza moto iligundulika katika harakati za utengenezaji wa zana

[ ]

14. Soma kwa makini kifungu cha Habari kifuatacho kisha jibu kipengele (i-vi).
Kingu ni mtoto wa kwanza katika familia ya Rushashele. Mama yake ni Hidaya. Kingu ana kaka
wawili na dada watatu. Kaka zake ni Kamleti na Kipala. Kingu amemuoa Zena. Kaka zake wameoa
pia. Kamleti amemuoa Dengue na kipala amemuoa Dumeka . Dada zake Kingu ni Lushaina,
Halima na Bhoke. Wote wameolewa katika familia mbalimbali. Kwa hiyo Kingu, baba yake, kaka
zake wawili, dada zake watatu, Watoto wake wa kike na wakiume wote ni wa ukoo mmoja.

Kingu na mke wake wanawatoto watatu. Majina yao ni Zabedayo, Hamisa na Karomo. Hamisa
ameolewa na Hatibu na wana watoto wawili ambao ni Swedina Zuhura .
Maswali.
l.  Rushashele na Hidaya wana wajukuu wangapi?
I.  Hatibu anamwitaje Kingu
ji.  Swedi anamuitaje Zebedayo
iv.  Bhoke anamuitaje Dumeka?
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JINA LA MWANAFUNZI DARASA LA 1V
v.  Dumeka anamwitaje Kingu

15. Panga viongozi wa shule wafuatao katika mtiririko sahihi kuanzia ngazi ya juu kabisa ya
uongozi hadi ngazi ya chini kabisa kwa kutumia herufi (A-F) kipengele cha (vii) kimefanyika
kama mfano

. Mwalimu mkuu msaidizi [ ]
i. Kamatiya shule [ ]
jii. ~ Mwalimu mkuu [ ]
iv.  Mwalimu wa nidhamu [ ]
v. Walimu [ ]
vi.  Mwalimu wa taaluma [ ]

vii. ~ Viranja [ G ]

“Elimu ni uzima wangu” (Mithali 4:13)7
Simu: + 255 26 239 5029/ + 255 784 449 098 Tovul: www. martinlutherschooldodoma.sc.tz
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